ਡੈਂਟਲ ਵਿਭਾਗ ਓਰਲ ਕੈਂਸਰ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਲਈ ਯਤਨਸ਼ੀਲ – ਡਾ. ਮੱਲ

ਡੈਂਟਲ ਵਿਭਾਗ ਓਰਲ ਕੈਂਸਰ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਲਈ ਯਤਨਸ਼ੀਲ – ਡਾ. ਮੱਲ
ਤੰਬਾਕੂ ਬਣਦਾ ਹੈ ਮੂੰਹ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਕਾਰਨ – ਡਾ. ਬਲਵੰਤ ਸਿੰਘ
ਕਪੂਰਥਲਾ,(ਗੁਰਨਾਮ ਸਿੰਘ) – ਤੰਬਾਕੂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜਾਨਲੇਵਾ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਹੀ ਛੱਡਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸ਼ਬਦ ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਡਾ. ਬਲਵੰਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਮਿਸ਼ਨ ਤੰਦਰੁਸਤ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਿਵਲ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਡੈਂਟਲ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਮਰੀਜਾਂ ਅਤੇ ਸਟਾਫ ਦੇ ਲਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ਤੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਓਰੋਡੈਂਟਲ ਚੈਕਅਪ ਕੈਂਪ ਦੌਰਾਨ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੇ।ਕੈਂਪ ਦੌਰਾਨ ਦੰਦਾਂ ਦੇ ਚੈਕਅਪ ਦੌਰਾਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੰਦਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਰ ਤੰਬਾਕੂ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਮੂੰਹ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਸਬੰਧੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਵੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਡਾ. ਬਲਵੰਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੰਬਾਕੂ ਮੂੰਹ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ ਇਹ ਜਾਣਦਿਆਂ ਹੋਇਆ ਵੀ ਲੋਕ ਫਿਰ ਇਸ ਦੀ ਆਦਤ ਨਹੀਂ ਛੱਡਦੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਿਵਲ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਖੁਲਿਆ ਤੰਬਾਕੂ ਮੁਕਤੀ ਕੇਂਦਰ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵਰਦਾਨ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਲਤ ਤੋਂਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਜਿਲਾ ਡੈਂਟਲ ਹੈਲਥ ਅਫਸਰ ਡਾ. ਸੁਰਿੰਦਰ ਮੱਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਡੈਂਟਲ ਵਿਭਾਗ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਓਰਲ ਕੈਂਸਰ ਜਿਹੀ ਨਾਮੁਰਾਦ ਬੀਮਾਰੀ ਤੇ ਉਸ ਦੇ ਕਾਰਣਾਂ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਯਤਨਸ਼ੀਲ ਹੈ। ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ਤੇ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਓਰਲ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਸਕਰੀਨਿੰਗ ਦੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਕੈਂਪ ਲਗਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਬਲਕਿ ਫੀਲਡ ਵਿੱਚ ਸਲਮ ਏਰੀਆ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਜਾ ਕੇ ਵੀ ਮਾਹਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਸ਼ੱਕੀ ਓਰਲ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਮਰੀਜਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਸਮੇਂ ਰਹਿੰਦਿਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਲਾਜ ਲਈ ਰੈਫਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਡਾ. ਮੱਲ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੰਬਾਕੂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਕਈ ਵਾਰ ਝੋਲਾਛਾਪ ਦੰਦਸਾਜਾਂ ਵੱਲੋਂ ਅਨਪ੍ਰੋਫੈਸ਼ਨਲ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਇਲਾਜ ਵੀ ਮੂੰਹ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਦੰਦਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਹੋਰ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਯੋਗ ਵਿੱਚ ਲਿਆਉਂਦੇ ਗੰਦੇ ਔਜਾਰਾਂ ਕਾਰਨ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਗੰਭੀਰ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਕਿ ਦੰਦਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮੱਸਿਆ ਲਈ ਡੈਂਟਲ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮਾਹਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਜਾਏ।
ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਡਾ. ਮੋਨਿੰਦਰ ਕੌਰ ਤੇ ਡਾ. ਗੁਰਦੇਵ ਭੱਟੀ ਵੱਲੋਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਅਤੇ ਸਟਾਫ ਮੈਂਬਰਾਨ ਦੇ ਦੰਦਾਂ ਦਾ ਚੈਕਅਪ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਵੱਲੋਂ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਲੈਕਚਰ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਡਾ. ਭੱਟੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਨਾ ਹੱਟਣ ਵਾਲਾ ਛਾਲਾ ਹੋਵੇ,ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਿਲਟੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮੂੰਹ ਖੋਲਣ ਲੱਗੇ ਦਿੱਕਤ ਆਉਂਦੀ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਲੱਛਣਾਂ ਨੂੰ ਨਜਰਅੰਦਾਜ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਏ।ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਸਟਾਫ ਮੈਂਬਰ ਵੀ ਹਾਜਰ ਸਨ।

Magaziness Author

Magaziness Author Subtitle

Magaziness

An elegant and minimalistic theme, which is predominantly designed for a web news portal and magazine with an immense research on contemporary online newspapers. With the help of available customizer options and widgets, you can implement layouts as a trending news journals, modern fashion magazine, travel blogging & magazine, clean and minimal news sites, blogging site and even more. The theme is SEO friendly with optimized codes and awesome supports.

M7 Social

M7 Social Subtitle